English
Maharashtra State BoardSSC (English Medium) 9th Standard

माझा आवडता सण सणाचे सामाजिक महत्त्व सणाचे सांस्कृतिक महत्त्व कोणता सण आवडतो? का आवडतो? सणाचा कालखंड सणाचा आनंद सण साजरा करण्याची पद्धत

Advertisements
Advertisements

Question

Long Answer
Advertisements

Solution

माझा आवडता सण

     दिवाळी हा माझा सर्वात आवडता सण आहे, कारण हा सण प्रकाश, आनंद आणि उत्साहाचा प्रतीक आहे. दिवाळीचे विशेष महत्त्व असून, हा सण आपल्या संस्कृतीतील सर्वात मोठा आणि प्रमुख सण मानला जातो. दिवाळीत प्रकाशाची उजळणी होते, जी आपल्या जीवनातील अंधाराचे निर्मूलन करण्याचे प्रतीक आहे. दिवाळी हा सण मला त्याच्या उत्साहपूर्ण वातावरणामुळे आणि सर्वांच्या चेहऱ्यावर दिसणार्‍या आनंदामुळे आवडतो. या सणामुळे जीवनात नवचैतन्य येते आणि सर्वजण एकत्र येऊन साजरा करतात.
     दिवाळी आश्विन मासातील अमावस्येच्या दिवशी साजरी केली जाते, जी ऑक्टोबर किंवा नोव्हेंबर महिन्यात येते. हा सण पाच दिवस चालतो, ज्यात धनत्रयोदशीपासून भाऊबीजपर्यंतचे दिवस समाविष्ट असतात. दिवाळीच्या दिवसांमध्ये सर्वत्र रंगीबेरंगी दिवे, आकर्षक रांगोळ्या आणि फुलांची सजावट दिसून येते. घरोघरी लक्ष्मी पूजनाचे आयोजन केले जाते आणि प्रत्येकाच्या चेहऱ्यावर उत्साह दिसून येतो. या सजावटीमुळे संपूर्ण वातावरण उत्सवमय होऊन जाते. दिवाळीच्या काळात विविध प्रकारचे फराळाचे पदार्थ तयार केले जातात. चकली, लाडू, करंजी, चिवडा यासारख्या पदार्थांची तयारी घरोघरी केली जाते. या सर्व पदार्थांमुळे दिवाळीची खासियत आणखीनच वाढते. 
     दिवाळीचा हा सण सामूहिक पणे साजरा करण्यात खूप मज्जा येते. कुटुंब आणि मित्रपरिवारांसह साजरी केलेली ही उत्सवाची रात्री प्रत्येकाच्या चेहऱ्यावरील हास्य आणि खुशीचे क्षण अमूल्य असतात. दिवाळी हा सण समाजातील एकत्रितपणाचे प्रतीक देखील आहे. या वेळी लोक एकत्र येतात, एकमेकांच्या घरी भेटी देतात आणि शुभेच्छा व्यक्त करतात. हा सण आपुलकी आणि मैत्रीच्या भावना प्रगाढ करण्यास मदत करतो. दिवाळी हा हिंदू संस्कृतीतील महत्त्वाचा सण आहे जो चांगल्या विजयाचे प्रतीक मानला जातो. या सणामुळे धार्मिक आणि सांस्कृतिक परंपरा जपल्या जातात आणि नवी पिढीला आपल्या मूळ संस्कृतीशी जोडून ठेवण्याची संधी मिळते. या सर्व गोष्टींमुळे दिवाळी हा माझा आवडता सण आहे, ज्याची मी दरवर्षी उत्सुकतेने वाट असतो.

shaalaa.com
निबंध लेखन
  Is there an error in this question or solution?
Chapter 15: उपयोजित लेखन - निबंध लेखन [Page 52]

APPEARS IN

Balbharati Marathi Antarbharati (Composite) Standard 9 Maharashtra State Board
Chapter 15 उपयोजित लेखन
निबंध लेखन | Q १. | Page 52

RELATED QUESTIONS

‘पुस्‍तक प्रदर्शनी में एक घंटा’ विषय पर अस्‍सी से सौ शब्‍दों में निबंध लेखन कीजिए।


‘संदेश वहन के आधुनिक साधनों से लाभ-हानि’ विषय पर अस्सी से सौ शब्‍दों तक निबंध लिखिए।


कल्पनाप्रधान निबंध: यदि किताबें न होतीं


आत्मकथात्मक निबंध: मैं हूँ भाषा


‘मेरा प्रिय कवि/लेखक’ विषय पर सौ शब्‍दों में निबंध लिखिए।


‘वर्तमान समय में शांति के क्षेत्र में/पर्यावरण संरक्षण में भारत की भूमिका का महत्‍त्‍व’ विषय पर अस्‍सी से सौ शब्‍दों में निबंध लेखन कीजिए।


आपके द्‍वारा आँखों देखी किसी घटना/दुर्घटना का विवरण अपने शब्दों में लिखिए।


निम्नलिखित विषय पर 80 से 100 शब्दों में निबंध लिखिए:

मेरा प्रिय त्योहार


निम्नलिखित विषय पर लगभग 70 से 80 शब्दों में निबंध लिखिए:

समय का सदुपयोग


निम्नलिखित दिए गए शीर्षक पर लगभग 120 शब्दों में रचनात्मक लेख लिखिए।

मैच खेलने का अवसर


निबंध लिखिए -

भ्रष्टाचार


निबंध लिखिए:

तनाव


निम्नलिखित विषय पर लगभग (80-100) शब्दों में निबंध लिखिए।

स्वच्छता


निम्नलिखित विषय पर लगभग 80-100 शब्दों में निबंध लिखिए।

समय बड़ा बलवान 


निबंध लिखिए:

मोबाइल: श्राप या वरदान


निम्नलिखित विषय पर लगभग 80 से 100 शब्दों में निबंध लिखिए:

फटी पुस्तक की आत्मकथा


‘मैं लाल किला बोल रहा हूँ...’ निबंध लिखिए।


मैं और डिजिटल दुनिया।


Share
Notifications

Englishहिंदीमराठी


      Forgot password?
Use app×