Advertisements
Advertisements
Question
खालीलपैकी विषयावर सुमारे २०० ते २५० शब्दांत निबंध लिहा :
'निसर्ग माझा सखा'
Advertisements
Solution
निसर्ग माझा सखा
निसर्ग माझा सखा हा विषय आपल्या सर्वांना अत्यंत प्रिय आहे. निसर्ग हा आपल्या जीवनाचा एक अविभाज्य भाग आहे. तो आपल्याला अनेक गोष्टी शिकवतो आणि आपल्या जीवनाला समृद्ध करतो. निसर्गाशी जोडलेले राहणे हे न केवळ आपल्या मानसिक आणि शारीरिक आरोग्यासाठी चांगले आहे, तर ते आपल्याला आत्मिक संतोषही देते.
निसर्ग हा माझा सखा म्हणून, मी त्याच्याशी वेळोवेळी संवाद साधतो. एका शांत, हिरव्यागार जंगलात निवांत चालणे किंवा एखाद्या नदीच्या किनारी बसून त्याचे गाणे ऐकणे, मला असामान्य शांती आणि आनंद देते. निसर्गाच्या या संगतीतून मला जीवनाच्या विविध पैलूंची जाणीव होते. तो मला शिकवतो की कसे वादळानंतर सुंदर इंद्रधनुष्य उमटते, त्याचप्रमाणे आयुष्यातील कठीण काळानंतरही सुखाचे क्षण येतात.
निसर्गाची सौंदर्य आणि त्याची वैविध्यपूर्णता हे अद्भुत आहे. प्रत्येक ऋतूमध्ये निसर्ग आपल्याला नवीन रूपात दर्शन घडवतो. हा बदलता रूप, त्याचे रंग, ध्वनी आणि सुगंध यांनी माझ्या हृदयात विशेष स्थान निर्माण केले आहे. निसर्ग म्हणजेच आयुष्याचा एक शिक्षक आहे, जो आपल्याला सतत नवनवीन गोष्टी शिकवत असतो.
निसर्ग हा आपल्या जीवनाचा एक अविभाज्य भाग आहे. त्याच्याशिवाय आपले अस्तित्वच संभवनीय नाही. निसर्गाच्या सान्निध्यात वेळ घालवणे, त्याच्या विविध रूपांचा आनंद घेणे हे माझ्यासाठी एक अत्यंत सुखद अनुभव आहे. निसर्ग माझा सखा म्हणून मी त्याच्याशी एक विशेष नाते जोपासले आहे.
निसर्ग हा असीम शांतता आणि प्रेरणांचा स्रोत आहे. त्याच्या सौंदर्याने आपल्या मनाला शांती प्रदान करण्याची अद्भुत क्षमता आहे. निसर्गाच्या कुशीत वेळ घालवल्याने माझ्या मनाला एक विशेष समाधान मिळते. तो आपल्याला जीवनाच्या धावपळीतून थोडा वेळ विश्रांती देतो आणि आपल्या आत्म्याला ऊर्जित करतो.
निसर्ग म्हणजेच वृक्ष, नद्या, पर्वत, पशू-पक्षी यांच्याशिवाय पाऊस, वारा यांचा समावेश होतो. हे सर्व घटक मिळून एक सुंदर चित्र तयार करतात जे आपल्याला आश्चर्यचकित करते. निसर्गाच्या या विविध रूपांना पाहून मन प्रसन्न होते आणि जीवनाचा खरा अर्थ समजतो.
मी निसर्गाच्या संरक्षणाचे महत्व समजून घेतले आहे आणि त्याच्या संवर्धनासाठी माझ्या परीने प्रयत्न करत आहे. निसर्ग हा फक्त आपल्यासाठीच नाही तर भविष्यातील पिढ्यांसाठीही आहे.
APPEARS IN
RELATED QUESTIONS
खालील विषयांवर निबंधलेखन करा.
आत्मवृत्तात्मक निबंध
मी सह्याद्री बोलतोय

पारितोषिकप्राप्त मित्राच्या आनंदात सहभागी होण्यासाठी तुम्ही शालेय वार्षिक पारितोषिक वितरण कार्यक्रमास उपस्थित राहिला होतात, अशी कल्पना करा व त्या प्रसंगाचे लेखन करा.
खालील लेखनप्रकारांपैकी कोणतीही कृती सोडवा

खालील लेखनप्रकारांपैकी कोणतीही कृती सोडवा

खालील लेखनप्रकारांपैकी कोणतीही कृती सोडवा.

दिलेल्या मुद्द्यांच्या आधारे चौकटींतील घटकांचे आत्मकथन लिहा

दिलेल्या मुद्द्यांच्या आधारे चौकटींतील घटकांचे आत्मकथन लिहा.

दिलेल्या मुद्द्यांच्या आधारे चौकटींतील घटकांचे आत्मकथन लिहा

खालील मुद्द्यांच्या आधारे प्रसंगलेखन करा.

खालील मुद्द्यांच्या आधारे प्रसंगलेखन करा.


वरील घटक तुमच्याशी बोलतो आहे अशी कल्पना करा व त्या घटकाचे आत्मवृत्त लिहा.
खालील विषयावर सुमारे २०० ते २५० शब्दांत निबंध लिहा:
मी पाहिलेला अविस्मरणीय सामना
खालील विषयावर सुमारे २०० ते २५० शब्दांत निबंध लिहा:
मी शाळेची घंटा बोलतेय
खालील विषयावर सुमारे २०० ते २५० शब्दांत निबंध लिहा:
आजच्या स्त्रीचे समाजातील स्थान
| सूहृद मंडळ, नाशिक. - आयोजित - बालकुमार चित्रकला स्पर्धा - पारितोषिक वितरण समारंभ |
|
| दि. - 10 डिसेंबर | वेळ - सकाळी 10.00 |
| प्रमुख पाहुणे - मा. रजनी गुप्ते सूहृद मंडळ, नाशिक. |
|
वरील समारंभ प्रसंगी तुम्ही तुमच्या मित्राचे/मैत्रिणीचे कौतुक करण्यासाठी उपस्थित होता अशी कल्पना करून प्रसंगलेखन करा.
दिलेल्या मुद्दयांच्या आधारे घटकाचे आत्मकथन लिहा.
विषय: रविवारची सुट्टी नसती तर ........!

‘दुःखच नसते तर!’ या विषयावर खालील मुद्द्यांच्या आधारे तुमचे विचार लिहा.
जगी सर्वसुखी असा कोण – सुख आणि दु:ख हे नाण्याच्या दोन बाजू – दु:ख़ नसते तर सुखाचे महत्त्वच नसते कळले – सुख आणि दुःख हे जीवनाचे दोन चक्र।
‘वर्तमानपत्रे बंद झाली तर!’ या विषयावर खालील मुद्द्यांच्या आधारे तुमचे विचार लिहा:
काळाची गरज - याचे महत्त्व - याचे फायदे/तोटे - समाजात याचा सदुपयोग
खालील मुद्द्यांच्या आधारे महापुरात अडकलेल्याच्या एका दिवसाचा तुम्ही घेतलेला अनुभव तुमच्या शब्दांत लिहा:

‘विज्ञान शाप की वरदान?’ या विषयावर खालील मुद्द्यांच्या आधारे तुमचे विचार लिहा:
विज्ञान काळाची गरज - याचे महत्त्व - याचे फायदे/तोटे - विज्ञानाचा सदुपयोग
खालील विषयावर सुमारे २०० से २५० शब्दांत निबंध लिहा.
महात्मा फुले-एक थोर समाजसुधारक
खालील विषयावर सुमारे २०० से २५० शब्दांत निबंध लिहा.
अंधश्रद्धांचे थैमान
खालील विषयावर सुमारे २०० से २५० शब्दांत निबंध लिहा.
गप्पा मारण्याचे व्यसन
खालील विषयावर सुमारे २०० से २५० शब्दांत निबंध लिहा.
स्त्री-पुरुष समानता: स्वप्न व वास्तव!
खालील विषयावर सुमारे २०० से २५० शब्दांत निबंध लिहा.
हुंडा-एक सामाजिक समस्या
खालील विषयावर सुमारे २०० से २५० शब्दांत निबंध लिहा.
लोकशाही आणि निवडणुका
खालील विषयांवर निबंधलेखन करा.
कल्पनाप्रधान निबंध
पेट्रोल संपले तर
खालील विषयांवर निबंधलेखन करा.
वैचारिक निबंध
वाचते होऊया.
‘मानवी जीवनातील पाण्याचे महत्त्व’, या विषयावर तुमचे विचार लिहा.
|
अश्वमेध सभागृह – दिव्यांग मुलांनी तयार केलेल्या – – कलात्मक वस्तूंचे प्रदर्शन – दि. 15 डिसेंबर, वेळ - स. 10 ते रा. 8 प्रमुख पाहुणे - श्रीमती कला परांजपे 35 दिव्यांग व्यक्तींनी तयार केलेल्या वैशिष्ट्यपूर्ण कलाकृती पाहण्याची संधी. |
वरील प्रदर्शन पाहण्यासाठी तुम्ही गेला होतात, अशी कल्पना करून प्रसंगलेखन करा.
‘अकस्मात पडलेला पाऊस’ या विषयावर खालील मुद्दे विचारात घेऊन लेखन करा.

खालील विषयावर सुमारे २०० ते २५० शब्दांत निबंध लिहा.
मी अनुभवलेला पाऊस
खालील विषयावर सुमारे २०० ते २५० शब्दांत निबंध लिहा.
मी फळा बोलतोय
खालील मुद्द्यांच्या आधारे तुम्ही भेट दिलेल्या प्रेक्षणीय स्थळाचे वर्णन करा.

वर्गातील बाक तुमच्याशी बोलतोय अशी कल्पना करून त्याचे आत्मकथन लिहा.
क्रीडांगण बोलू लागले तर...... या विषयावर सुमारे २०० ते २५० शब्दांत निबंध लिहा.
“मी माझ्या देशाचा नागरिक'' या विषयावर खालील मुद्दे विचारात घेऊन लेखन करा.
मुद्दे: जबाबदार नागरिक - हक्क व कर्तव्ये यांची जाणीव - देशाच्या सदयस्थितीचे ज्ञान - स्वतःचे वागणे - देशप्रेम व राष्ट्रीयत्व यांची जाणीव.
वरील मुद्दे केवळ मार्गदर्शक आहेत.
‘जलप्रदूषण - समस्या व उपाय’ या विषयावर तुमचे विचार लिहा.
