Advertisements
Advertisements
प्रश्न
दैनंदिनी (डायरी) तुमच्याशी बोलत आहे, अशी कल्पना करून तिचे आत्मकथन पुढील मुद्द्यांचा उपयोग करून लिहा.
- निर्मिती
- महत्त्व
- उपयोग
- इतरांची भावना
- आनंद
- खंत
Advertisements
उत्तर
मी दैनंदिनी बोलतेय...
आजुबाजूला सगळ्या वह्यांचा पसारा पडला होता. गेल्या आठवड्यात गणिताचे एक नवे सूत्र शिकले होते. कुठल्या वहीत लिहून ठेवले हे आठवत नव्हते. तेवढ्यात एक आवाज आला, “मला माहित आहे तु काय शोधत आहेस, सूत्र शोधतेस ना? मी ते नीट जपून ठेवले आहे.” मी इकडे तिकडे पाहिले. “अग, मी दैनंदिनी बोलतेय...” टेबलावरची दैनंदिनी माझ्याशी बोलत होती.
कुठल्यातरी एका मोठ्या कारखान्यात माझा जन्म झाला. शाळा सुरु होण्याच्या काही दिवसापूर्वी तु मला घरी घेऊन आलीस. आनंदाने सगळ्यांसोबत माझी ओळख करून दिलीस. मीही आनंदून फुलुन गेले. दिवसभरातल्या महत्त्वाच्या गोष्टींची नोंद स्वत:जवळ ठेवायचे काम मी मनापासून करते.
दररोज वेगवेगळे अनुभव तुम्ही घेत असता. या अनुभवांतून तुम्ही तुमच्या विचारांची दिशा ठरवता. यातूनच प्रेरणा मिळत असतात. पण हे सगळं एका वेळी डोक्यात साठवलं जाऊ शकत नाही. महत्त्वाच्या गोष्टी विसरल्या जाऊ शकतात. अशा वेळी तुम्ही माझी मदत घेत असतात. जे जे अनुभवता ते ते माझ्याजवळ ठेवता. हे सर्व काही जपून ठेवणे मला माझे कर्तव्य वाटते.
आजवर बऱ्याच मोठमोठ्या व्यक्तींनी माझे महत्त्व जाणले. माझा योग्य उपयोग केला. त्यांच्यानंतरही माझ्या मदतीने महत्त्वाची माहित हाती येऊ शकली. माझ्या मदतीमुळे बुद्धिमत्तेचा उपयोग जगाला होऊ शकला.
शास्त्रज्ञ, लेखक, समाजसेवक इत्यादी मंडळी माझ्यावर फार जीव लावतात. त्यांच्या रोजच्या जीवनातील अनुभव ते मला सांगतात. माझ्या पानांना जपतात. कधीच फाडत नाहीत. चुरगळत नाहीत. आता हेच बघ नं, तू पण किती सांभाळतेस मला!
दिवसभरातल्या घडामोडी, महत्त्वाच्या घटनांची तुम्ही माझ्या-जवळ नोंद करता. कधी कधी मनातली काही गुपिते न लपवता मला सांगता. तुमच्या आवडीनिवडींबद्दल माझ्याशी बोलता. या सगळ्यात मला माझेच कौतुक वाटते. माझे आयुष्य तुमच्यासाठी आहे, याचे मनोमन समाधान वाटते.
मी तुमच्या मनातली दैनंदिनी बनते. तुमच्या आनंदात, दु:खात मी तुमच्या सोबत राहते. तुमची जवळची सखी बनते. जणू तुमच्या मनाचा मी आरसा असते. असे असले तरी एका गोष्टीचे फार वाईट वाटते. आपली सोबत केवळ एक वर्षाची असते. वर्ष संपले की तुम्ही नवी दैनंदिनी घेऊन येता. हळूहळू जुन्या दैनंदिनीचा विसर पडतो. असो.
यानंतर आवाज थांबला होता. मी पटकन टेबलवरची दैनंदिनी उचलली. आणि त्यात गणिताचे सूत्र खरच दैनंदिनीने जपून ठेवले होते.
APPEARS IN
संबंधित प्रश्न
'जल है तो कल है' विषय पर अस्सी से सौ शब्दों में निबंध लिखिए।
आत्मकथात्मक निबंध: भूमिपुत्र की आत्मकथा
आत्मकथात्मक निबंध: मैं हूँ भाषा
'यदि मैं बादल होता......' विषय पर लगभग सौ शब्दों में निबंध लिखिए |
‘मोबाइल के अति उपयोग से होने वाले दुष्परिणाम’ विषय पर अपने विचार लिखिए।
‘स्वार्थ के अंधेपन से व्यक्ति अपनों से दूर हो जाता है’ इस संदर्भ में अपने विचार लिखिए।
‘देश की उन्नति में युवाओं का योगदान’ विषय पर अपने विचारों की मौखिक तथा लिखित अभिव्यक्ति कीजिए।
निम्नलिखित एक विषय पर लगभग ८० से १०० शब्दों में निबंध लिखिए:
पुस्तक की आत्मकथा
निम्नलिखित दिए गए शीर्षक पर लगभग 150 शब्दों में रचनात्मक लेखन लिखिए।
विद्यालय में मेरा प्रिय कोना
निम्नलिखित विषय पर 60-70 शब्दों में निबंध लिखिए:
मेरा प्रिय नेता
निम्नलिखित विषय पर 80 से 100 शब्दों में निबंध लिखिए:
यदि मैं अध्यापक होता .....
निम्नलिखित विषय पर लगभग 80 से 100 शब्दों में निबंध लिखिए:
मैं सड़क बोल रही हूँ......
निम्नलिखित विषय पर लगभग 120 शब्दों में लघुकथा लिखिए।
"अब पछताए होत क्या जब चिड़िया चुग गई खेत"
निम्नलिखित विषय पर लगभग 80 से 100 शब्दों में निबंध लिखिए:
फटी पुस्तक की आत्मकथा
निम्नलिखित विषय पर लगभग 80 से 100 शब्दों में निबंध लिखिए:
पर्यावरण सुरक्षा में पक्षियों की भूमिका
पुढील घटक (फूल) तुमच्याशी बोलत आहे, अशी कल्पना करून त्या घटकाचे (फुलाचे) आत्मवृत्त लिहा.

खालील मुद्द्यांच्या आधारे ‘मी अनुभवलेला पाऊस’ या विषयावर निबंध लिहा.

निम्नलिखित विषयों में से किसी एक विषय पर 80 से 100 शब्दों में निबंध लिखिए:
यदि पुस्तकें न होती........
निम्नलिखित विषय पर 60 से 70 शब्दों में निबंध लिखिए:
पाठ्यपुस्तक की आत्मकथा
