हिंदी
महाराष्ट्र स्टेट बोर्डएसएससी (मराठी माध्यम) १० वीं कक्षा

एका साधारण वर्षात 53 रविवार येण्याची संभाव्यता काढा.

Advertisements
Advertisements

प्रश्न

एका साधारण वर्षात 53 रविवार येण्याची संभाव्यता काढा.

योग
Advertisements

उत्तर

साधारण वर्षात 365 दिवस म्हणजेच 52 आठवडे आणि 1 दिवस असतात.

उरलेल्या दिवसासाठी नमुना अवकाश

S = {सोमवार, मंगळवार, बुधवार, गुरुवार, शुक्रवार, शनिवार, रविवार}

∴ n(S) = 7

समजा, घटना A: उरलेला दिवस रविवार आहे.

∴ A = {रविवार}

∴ n(A) = 1

∴ P(A) = `("n"("A"))/("n"("S")) = 1/7`

∴ एका साधारण वर्षात 53 रविवार येण्याची संभाव्यता `1/7` आहे.

shaalaa.com
संभाव्यता: ओळख
  क्या इस प्रश्न या उत्तर में कोई त्रुटि है?
अध्याय 5: संभाव्यता - Q.४

APPEARS IN

संबंधित प्रश्न

पुढील उपप्रश्नासाठी 4 पर्यायी उत्तरे दिली आहेत. त्यापैकी अचूक उत्तराचा पर्याय निवडून त्याचे वर्णाक्षर लिहा.

खालील पर्यायांपैकी कोणती संभाव्यता असू शकणार नाही?


पुढील उपप्रश्नासाठी 4 पर्यायी उत्तरे दिली आहेत. त्यापैकी अचूक उत्तराचा पर्याय निवडून त्याचे वर्णाक्षर लिहा.

जर n(A) = 5, P(A) = `1/2`, तर n(s) = ?


पुढील उपप्रश्नासाठी 4 पर्यायी उत्तरे दिली आहेत. त्यापैकी अचूक उत्तराचा पर्याय निवडून त्याचे वर्णाक्षर लिहा.

खालील पर्यायांपैकी कोणता पर्याय सर्वांत जास्त संभाव्यता दर्शवतो.


एक फासा टाकला असता, वरच्या पृष्ठभागावरील अंक 6 पेक्षा मोठा असण्याची संभाव्यता काढा.


एका लिपवर्षात 53 रविवार येण्याची संभाव्यता काढा.


एका पिशवीत 5 पांढरे चेंडू आणि काही निळे चेंडू आहेत, जर निळा चेंडू काढण्याची संभाव्यता पांढरा चेंडू काढण्याच्या संभाव्यतेपेक्षा दुप्पट असेल, तर पिशवीतील निळ्या चेंडूची संभाव्यता काढा.


एका फाश्याच्या वरच्या पृष्ठभागावर 0, 1, 2, 3, 4, 5 हे अंक असतील आणि तो फासा दोनदा फेकला असेल, तर वरच्या पृष्ठभागावर येणाऱ्या अंकांचा गुणाकार शून्य असण्याची संभाव्यता काढा.


एक भरकटलेले हेलिकॉप्टर आकृतीत दाखवल्याप्रमाणे आयताकृती जागेत पडले आणि असे समजते ते हेलिकॉप्टर आकृतीत दाखवलेल्या तळ्यात पडण्याची संभाव्यता किती?


एका पिशवीत आठ लाल व काही निळे चेंडू आहेत. एक चेंडू यादृच्छिक पद्धतीने काढला, तर लाल चेंडू आणि निळा चेंडू यांच्या संभाव्यतेचे गुणोत्तर 2 : 5 आहे, तर निळ्या चेंडूची संभाव्यता काढा.


खालील पर्यायांपैकी कोणती संख्या संभाव्यता असू शकणार नाही?


Share
Notifications

Englishहिंदीमराठी


      Forgot password?
Use app×