English

विविध संदर्भग्रंथ तसेच आंतरजालाच्या साहाय्याने स्वातंत्र्य मिळाल्यावर सामान्य जनतेची काय प्रतिक्रिया होती, याविषयी माहिती मिळवा. - History and Civics [इतिहास व नागरिकशास्त्र]

Advertisements
Advertisements

Question

विविध संदर्भग्रंथ तसेच आंतरजालाच्या साहाय्याने स्वातंत्र्य मिळाल्यावर सामान्य जनतेची काय प्रतिक्रिया होती, याविषयी माहिती मिळवा.

Activity
Advertisements

Solution

भारताची लोकसंख्या 1947 मध्ये खूप मोठी होती, जवळपास 345 दशलक्ष. पिढ्यान्पिढ्या एका ठिकाणी राहणाऱ्या लाखो लोकांना धर्माच्या आधारे झालेल्या हिंसाचारामुळे ती जागा रिकामी करावी लागली. पाकिस्तानमध्ये दीर्घकाळ राहणाऱ्या हिंदूंना आपली घरे सोडावी लागली आणि उलटही घडले.

प्रतिक्रिया 1: आम्हाला आमचे घर सोडावे लागले, जे आमच्या आजोबांनी वर्षांपूर्वी बांधले होते. फाळणीच्या वेळी सर्वत्र अराजक माजले होते. आमच्या अनेक शेजाऱ्यांची हत्या करण्यात आली, तसेच असंख्य महिलांचे बलात्कार व अपहरण करण्यात आले. आम्हाला आमच्या स्थानिक निवासस्थानांमधून उखडून टाकले गेले आणि नव्याने सुरुवात करावी लागली.

प्रतिक्रिया 2: आम्ही आमची सर्व स्थावर संपत्ती आणि बहुतेक जंगम संपत्ती गमावली, तसेच अनेक नातेवाईक आणि मित्रांपासून वेगळे झालो. आम्ही अशा धर्मनिरपेक्ष समाजात राहत होतो जिथे प्रत्येकजण एकमेकांच्या श्रद्धेचा आदर करायचा आणि बंधुत्वावर विश्वास ठेवायचा. पण अचानक परिस्थिती बदलली, आणि तेच लोक शत्रू बनले, आमच्या जीवावर उठले, आणि आम्हाला आमच्या मूळ स्थानांवरून जबरदस्तीने हलवले.

shaalaa.com
  Is there an error in this question or solution?
Chapter 16: स्वातंत्र्यप्राप्ती - स्वाध्याय [Page 133]

APPEARS IN

Balbharati Itihas va Nagarikshastra Ekatmik [Marathi] Standard 8 Maharashtra State Board
Chapter 16 स्वातंत्र्यप्राप्ती
स्वाध्याय | Q a | Page 133
Share
Notifications

Englishहिंदीमराठी


      Forgot password?
Use app×