English

शास्त्रीय कारण सांगा. ध्वनीतरंगाचे हवेतून एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणाकडे प्रसारण होण्यासाठी त्या हवेचे एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी बहन होण्याची आवश्यकता नसते. - General Science [सामान्य विज्ञान]

Advertisements
Advertisements

Question

शास्त्रीय कारण सांगा.

ध्वनीतरंगाचे हवेतून एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणाकडे प्रसारण होण्यासाठी त्या हवेचे एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी वहन होण्याची आवश्यकता नसते.

Give Reasons
Advertisements

Solution

कंपन करणारी वस्तू जवळच्या हवेच्या कणांना अस्थिर करते. हे हवेचे कण संपीडित होतात आणि कंपन करताना ऊर्जा मिळवतात. हे कण त्यांच्या संतुलन स्थितीभोवती कंपन करतात आणि त्यांची ऊर्जा जवळच्या इतर कणांना हस्तांतरित करतात.

याच प्रक्रियेमुळे संपीडन (Compression) आणि विरलन (Rarefaction) निर्माण होतात आणि ध्वनी तयार होतो.

म्हणून, ध्वनी निर्माण होण्याच्या प्रक्रियेत फक्त कंपन करणाऱ्या कणांची ऊर्जा हस्तांतरित होते, परंतु कण स्वतः एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी जात नाहीत.

त्यामुळे, हवेचे कण एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी जाण्याची आवश्यकता नसते, परंतु ध्वनीतरंग प्रसारित होतो.

shaalaa.com
  Is there an error in this question or solution?
Chapter 15: ध्वनी - स्वाध्याय [Page 99]

APPEARS IN

Balbharati Samanya Vidnyan Ekatmik [Marathi] Standard 8 Maharashtra State Board
Chapter 15 ध्वनी
स्वाध्याय | Q 2. इ. | Page 99
Share
Notifications

Englishहिंदीमराठी


      Forgot password?
Use app×