Advertisements
Advertisements
Question
खालील परिच्छेद वाचून त्याखाली विचारलेल्या प्रश्नांची उत्तरे मराठीत लिहा:-
| सुरुवातीचे काही दिवस तिला चुकल्यासारखं झालं; पण परिस्थितीशी जुळवून घेण्याचा गुणमाणसापाशी असतोच. शहरी संस्कृती आणि शहरी जीवन आईनं लवकरच पचनी पाडलं. आता थोरलाआणि मधला अशा तिच्या दोन्ही मुलांची घरं पुण्यात झाली होती. ती कधीमधी चार दिवस राहायला म्हणून माझ्याकडे यायची. |
प्रश्न:
- लेखकाच्या कोणत्या गोष्टी बघून आईला आनंद होत असे? [2]
- लेखकाच्या कोणत्या गोष्टींचे आईला आश्चर्य वाटे? [2]
- चार दिवसांतच आई लेखकाच्या घरातून का निघून जायची? दादांनी आयुष्यभर पुरणाची पोळी का खाल्ली नाही? [3]
- आईची कोणती इच्छा शेवटपर्यंत पूर्ण झाली नाही? का? लेखकास याविषयी वाईट का वाटते? [3]
Very Long Answer
Advertisements
Solution
- लेखकाचा (सुधाताईंचा मुलगा) संसारातील प्रगती, त्याचे सुखी घर, नातवंडांचा गोतावळा आणि त्याने शहरात स्वतःचे स्थान निर्माण केले आहे, या गोष्टी बघून आईला खूप आनंद होत असे. मुलाचे यश आणि त्याचे सुख पाहून ती समाधान पावे.
- शहरातील धावपळीचे जीवन, यांत्रिक संस्कृती आणि लोकांचे एकमेकांशी असलेले औपचारिक संबंध याचे आईला आश्चर्य वाटे. तसेच, शहरात राहूनही लेखक आपली मूल्ये कशी जपतो आणि तिथल्या आधुनिक सोयीसुविधांचा वापर कसा करतो, हे पाहून ती थक्क होई.
-
- आईला शहरातल्या बंदिस्त घरात कोंडल्यासारखे वाटे. तिला आपल्या गावातील मोकळी हवा, ओळखीची माणसे आणि स्वतःच्या घराची ओढ लागलेली असे. शहरात तिला कुणाशी फारसे बोलता येत नसे, म्हणून ती चार दिवसांतच परत जाण्यासाठी अधीर व्हायची.
- दादांनी आयुष्यभर पुरणाची पोळी खाल्ली नाही कारण ती त्यांना पचायला जड जात असे किंवा त्यांच्या काही विशिष्ट पथ्यामुळे त्यांनी साध्या जेवणालाच प्राधान्य दिले होते. (किंवा कथेतील विशिष्ट संदर्भाप्रमाणे, घरातील गरिबी किंवा मुलांसाठी केलेल्या त्यागामुळे त्यांनी स्वतःच्या आवडीनिवडी बाजूला ठेवल्या होत्या.)
-
- अपूर्ण इच्छा: आपल्या मुलांनी गुण्यागोविंदाने एकत्र राहावे आणि आपण आपल्या हक्काच्या घरात सन्मानाने मरावे, ही आईची इच्छा शेवटपर्यंत पूर्ण झाली नाही.
- कारण: मुलांमध्ये पडलेली फाटाफूट, मालमत्तेवरून झालेला वाद आणि शेवटी स्वतःच्या मुलानेच घर विकून तिला तिथून बाहेर काढल्यामुळे तिची ही इच्छा अपूर्ण राहिली.
- लेखकाचे दुःख: लेखकास याविषयी वाईट वाटते कारण ज्या आईने रक्ताचे पाणी करून मुलांना मोठे केले, तिला आयुष्याच्या शेवटी मुलांकडून प्रेम आणि हक्काचे घर मिळाले नाही. मुलांच्या स्वार्थामुळे आईला वृद्धापकाळी मानसिक आणि शारीरिक यातना भोगाव्या लागल्या, या जाणिवेने लेखक व्यथित होतो.
shaalaa.com
Is there an error in this question or solution?
