English

अमीर एंटरप्राइझने चॉकलेट सॉसच्या बाटल्या खरेदी करताना 3800 रुपये जीएसटी भरला आणि त्या अकबरी ब्रदर्सला विकताना 4100 रुपये जीएसटी गोळा केला. - Mathematics 1 - Algebra [गणित १ - बीजगणित]

Advertisements
Advertisements

Question

अमीर एंटरप्राइझने चॉकलेट सॉसच्या बाटल्या खरेदी करताना 3800 रुपये जीएसटी भरला आणि त्या अकबरी ब्रदर्सला विकताना 4100 रुपये जीएसटी गोळा केला. मयंक फूड कॉर्नरने अकबरी ब्रदर्सकडून त्या बाटल्या 4500 रुपये जीएसटी देऊन विकत घेतल्या, तर प्रत्येक व्यवहारात देय जीएसटी काढा. त्यावरून प्रत्येकाला भरावा लागणारा केंद्राचा देय कर (CGST) व राज्याचा देय कर (SGST) काढा.

Sum
Advertisements

Solution

अमीर एंटरप्राइझसाठी:

आऊटपुट टॅक्स = ₹ 4,100

इनपुट टॅक्स = ₹ 3,800

∴ इनपुट टॅक्स क्रेडिट (ITC) = ₹ 3,800

∴ देय जीएसटी = आऊटपुट टॅक्स - इनपुट टॅक्स क्रेडिट

= 4,100 - 3,800

= ₹ 300

CGST = SGST = `"GST"/2`

`= 300/2` = 150

अकबरी ब्रदर्ससाठी:

आऊटपुट टॅक्स = ₹ 4,500

इनपुट टॅक्स = ₹ 4,100

∴ इनपुट टॅक्स क्रेडिट (ITC) = ₹ 4,100

∴ देय जीएसटी = आऊटपुट टॅक्स - इनपुट टॅक्स क्रेडिट

= 4,500 - 4,100

= ₹ 400

CGST = SGST = `"GST"/2`

`= 400/2` = 200

व्यवसाय साखळीत GST चा भरणा केल्याचे विवरण:

 

व्यक्ती देय GST देय CGST  देय SGST 
अमीर एंटरप्राइझ ₹ 300 ₹ 150 ₹ 150

अकबरी ब्रदर्स

₹ 400 ₹ 200 ₹ 200
एकूण ₹ 700 ₹ 350 ₹ 350
shaalaa.com
व्यवसाय साखळीतील जी.एस.टी.
  Is there an error in this question or solution?
Chapter 4: अर्थनियोजन - सरावसंच 4.2 [Page 93]

APPEARS IN

Balbharati Ganit 1 [Marathi] Standard 10 Maharashtra State Board
Chapter 4 अर्थनियोजन
सरावसंच 4.2 | Q 3 | Page 93

RELATED QUESTIONS

चेतना स्टोअर्सने 01 जुलै 2017 ते 31 जुलै 2017 या कालावधीत केलेल्या खरेदीवर 1,00,500 रुपये जीएसटी दिला व विक्रीवर 1,22,500 रुपये जीएसटी गोळा केला, तर सदर कालावधीत चेतना स्टोअर्सला भरावा लागणारा देय जीएसटी काढा.


नझमा या जीएसटी कायदाअंतर्गत नोंदणीकृत दुकानाच्या मालकीण आहेत. त्यांनी खरेदीवर एकूण जीएसटी 12,500 रुपये दिला होता व विक्रीवर एकूण जीएसटी 14,750 रुपये गोळा केला आहे, तर त्यांना किती रुपये इनपुट टॅक्स क्रेडिट मिळेल व त्यांचा देय जीएसटी काढा.


चंदीगढ हे संघराज्य आहे. येथील मलिक गॅस एजन्सीने काही गॅस टाक्या 24,500 रुपयांना खरेदी केल्या व तेथील ग्राहकांना 26,500 रुपयांना विकल्या. या व्यवहारात 5% दराने देय असलेला एकूण जीएसटी काढा व त्यावरून केंद्राचा देय कर (CGST) व संघराज्याचा देय कर (UTGST) काढा. (संघराज्यात SGST ऐवजी UTGST असतो.)


मे. ब्युटी प्रॉडक्ट्स ने 6000 रुपयांवर 18% दराने जीएसटी देऊन साैंदर्य प्रसाधनांची खरेदी केली आणि एकाच ग्राहकास ती सर्व 10000 रुपयांना विकली, तर या व्यवहारासाठीचे मे. ब्युटी प्रॉडक्ट्स ने तयार केलेल्या करबीजकात केंद्राची व राज्याची (CGST व SGST) देय असणारी वस्तू व सेवा कराची रक्कम किती दाखवली असेल ते काढा.


खाली दिलेल्या माहितीवरून दुकानदार ते ग्राहक (B2C) यासाठीचे करबीजक (Tax Invoice) तयार करा.

नाव, पत्ता, तारीख इत्यादी तुमच्या पसंतीनुसार घ्या.

पुरवठादार: मे ______ पत्ता ______ राज्य ______ तारीख ______ इनव्हॉइस क्रमांक ______ GSTIN ______

वस्तूचा तपशील:

मोबाइल बॅटरीचा दर ₹ 200 1 नग GST चा दर 12 % HSN 8507
हेडफोनचा दर ₹ 750 1 नग GST चा दर 18 % HSN 8518

स्टीलच्या भांड्यांवरील वस्तू व सेवा कराचा दर 18 % आहे, तर त्यांवर राज्य वस्तू सेवा कराचा दर ______ आकारण्यात येतो.


GSTIN मध्ये एकूण ______ अंकाक्षरे असतात.


जेव्हा एखादा नोंदणीकृत व्यापारी दुसऱ्या नोंदणीकृत व्यापाऱ्यास वस्तू विकतो, तेव्हा त्याला उएऊ अंतर्गत _____ व्यवहार म्हणतात.


एका तयार कपड्यांच्या दुकानात 1000 रुपये किमतीच्या ड्रेसवर 5% सूट देऊन उरलेल्या रकमेवर 5% GST लावून तो विकला, तर तो ग्राहकाला किती रुपयांना पडेल?


सुरत, गुजरातमधील एका व्यापाऱ्याने 2.5 लाख करपात्र किमतीचे सुती कपडे राजकोट, गुजरात येथील व्यापाऱ्याला विकले, तर या व्यवहारात राजकोटमधील व्यापाऱ्याला 5% दराने किती रुपये जीएसटी द्यावा लागेल?


Share
Notifications

Englishहिंदीमराठी


      Forgot password?
Use app×