Advertisements
Advertisements
प्रश्न
योग्य रीतीने पिसलेल्या 52 पत्त्यांच्या कॅटमधून एक पत्ता काढला असता तो पत्ता चित्रयुक्त असणे या घटनेची संभाव्यता काढा.
Advertisements
उत्तर
पत्त्यांमध्ये 52 पत्ते असतात.
∴ n(S) = 52
घटना A: काढलेला पत्ता चित्रयुक्त असणे ही आहे.
एकूण 12 पत्ते चित्रयुक्त असतात.
∴ n(A) = 12
P(A) = `(n(A))/(n(S))`
= `12/52`
= `3/13`
APPEARS IN
संबंधित प्रश्न
फुगेवाला 2 लाल, 3 निळे आणि 4 हिरवे अशा रंगीत फुग्यांतील एक फुगा प्रणालीला यादृच्छिक पद्धतीने देणार आहे, तर पुढील घटनांची संभाव्यता काढा.
i) मिळालेला फुगा लाल असणे.
ii) मिळालेला फुगा निळा असणे.
दोन फासे एकाच वेळी टाकले असता खालील घटनाची संभाव्यता काढा.
पृष्ठभागावरील अंकांची बेरीज कमीत कमी 10 असणे.
योग्य रीतीने पिसलेल्या 52 पत्त्यांच्या कॅटमधून एक पत्ता काढला, तर खालील घटनाची संभाव्यता काढा.
एक्का मिळणे.
1 ते 100 यांमधून निवडलेली संख्या मूळ संख्या असण्याची संभाव्यता _____ असेल.
एका बागेची लांबी व रुंदी अनुक्रमे 77 मीटर व 50 मीटर आहे. बागेत 14 मीटर व्यासाचे तळे आहे. बागेजवळील इमारतीच्या गच्चीवर वाळत घातलेला टॉवेल वाऱ्यामुळे उडून बागेत पडला, तर तो बागेतील तळ्यात पडला असण्याची संभाव्यता काढा.

प्रात्येक कार्डावर एक याप्रमाणे 0 ते 5 या पूर्णांक संख्या लिहून तयार केलेली सहा कार्डे खोक्यात ठेवली आहेत, तर खालील घटनेची संभाव्यता काढा.
काढलेल्या कार्डावरील संख्या 1 पेक्षा लहान असणे.
खालील कृती करा.
नमुना अवकाश स्वत: ठरवून खालील चौकटी भरा.
| नमुना अवकाश | घटना A साठी अट 'सम संख्या मिळणे' ही आहे. |
| ↓ | ↓ |
| S = { } | A = { } |
| ↓ | ↓ |
| n(S) = _____ | n(A) = _____ |
P(A) = `square/square = square`
0, 1, 2, 3, 4 यांपैकी अंक घेऊन दोन अंकी संख्या तयार करायची आहे. अंकांची पुनरावृत्ती केलेली चालेल, तर खालील घटनाची संभाव्यता काढा.
ती संख्या मूळ असणे.
योग्य रीतीने पिसलेल्या 52 पत्त्यांच्या कॅटमधून एक पत्ता काढला, तर खालील घटनांची संभाव्यता काढण्यासाठी कृती पूर्ण करा.
घटना A : काढलेला पत्ता एक्का मिळणे.
घटना B : काढलेला पत्ता इस्पिकचा मिळणे.
कृती:
समजा, नमुना अवकाश 'S' आहे.
∴ n(S) = 52
घटना A : काढलेला पत्ता एक्का मिळणे.
∴ n(A) = `square`
∴ P(A) = `square` ...........(सूत्र)
∴ P(A) = `square/52`
∴ P(A) = `square/13`
घटना B : काढलेला पत्ता इस्पिकचा मिळणे.
∴ n(B) = `square`
P(B) = `("n"("B"))/("n"("S"))`
∴ P(B) = `square/4`
एका पिशवीत 8 लाल व काही निळे चेंडू आहेत. पिशवीतून एक चेंडू यादृच्छिक पद्धतीने काढला असता लाल व निळा चेंडू मिळण्याची संभाव्यता यांचे गुणोत्तर 2 : 5, आहे, तर पिशवीतील निळ्या चेंडूंची संख्या काढा.
