हिंदी
महाराष्ट्र स्टेट बोर्डएसएससी (मराठी माध्यम) १० वीं कक्षा

एक नाणे व एक फासा एकाच वेळी फेकले असता खालील घटनाची संभाव्यता काढा: घटना A: छाप व मूळ संख्या मिळणे अशी आहे.

Advertisements
Advertisements

प्रश्न

एक नाणे व एक फासा एकाच वेळी फेकले असता खालील घटनांची संभाव्यता काढा:

घटना A: छाप व मूळ संख्या मिळणे अशी आहे.

घटना B: काटा व विषम संख्या मिळणे अशी आहे.

योग
Advertisements

उत्तर

नमुना अवकाश, S = {(H, 1), (H, 2), (H, 3), (H, 4), (H, 5), (H, 6), (T, 1), (T, 2), (T, 3), (T, 4), (T, 5), (T, 6)}

∴ n (S) = 12

घटना A : छाप व मूळ संख्या मिळणे अशी आहे.

∴ A = {(H, 2), (H, 3), (H, 5)}

∴ n(A) = 3

∴ P(A) = `(n(A))/(n(S))`

= `3/12`

= `1/4`

घटना B: काटा व विषम संख्या मिळणे अशी आहे.

∴ B = {(T, 1), (T, 3), (T, 5)}

∴ n(B) = 3

∴ P(B) = `(n(B))/(P(B))`

= `3/12`

= `1/4`

shaalaa.com
घटनेची संभाव्यता
  क्या इस प्रश्न या उत्तर में कोई त्रुटि है?
2023-2024 (March) Official

संबंधित प्रश्न

दोन नाणी एकाच वेळी फेकली असता, दोन्ही नाण्यांवर छाप मिळणे या घटनेची संभाव्यता काढा.


तीन नाणी एकाचवेळी फेकली असता, पुढील घटनांची संभाव्यता काढा.

i) घटना A: एकही छापा न मिळणे.

ii) घटना B: कमीत कमी दोन छाप मिळणे.


दोन नाणी फेकली असता खालील घटनाची संभाव्यता काढा.

एकही छापा न मिळणे.


प्रत्येक कार्डावर एक संख्या, याप्रमाणे 1 ते 40 या संख्या लिहिलेली 40 कार्डे एका पिशवीत आहेत. त्यांपैकी एक कार्ड उचलले असता त्या कार्डावरची संख्या 5 च्या पटीत असण्याची संभाव्यता ______ असेल.


जर n(A) = 2, P(A) = `1/5`, तर n(S) = ?


एका खोक्यात 30 तिकिटे आहेत. प्रत्येक तिकिटावर 1 ते 30 पैकी एकच संख्या लिहिली आहे. त्यांतून कोणतेही एक तिकीट यादृच्छिक पद्धतीने काढले, तर खालील घटनाची संभाव्यता काढा.

तिकिटावरील संख्या विषम असणे.


एका खोक्यात 30 तिकिटे आहेत. प्रत्येक तिकिटावर 1 ते 30 पैकी एकच संख्या लिहिली आहे. त्यांतून कोणतेही एक तिकीट यादृच्छिक पद्धतीने काढले, तर खालील घटनाची संभाव्यता काढा.

तिकिटावरील संख्या पूर्ण वर्ग असणे.


एका बागेची लांबी व रुंदी अनुक्रमे 77 मीटर व 50 मीटर आहे. बागेत 14 मीटर व्यासाचे तळे आहे. बागेजवळील इमारतीच्या गच्चीवर वाळत घातलेला टॉवेल वाऱ्यामुळे उडून बागेत पडला, तर तो बागेतील तळ्यात पडला असण्याची संभाव्यता काढा.


प्रात्येक कार्डावर एक याप्रमाणे 0 ते 5 या पूर्णांक संख्या लिहून तयार केलेली सहा कार्डे खोक्यात ठेवली आहेत, तर खालील घटनेची संभाव्यता काढा.

काढलेल्या कार्डावरील संख्या ही नैसर्गिक संख्या असणे.


एक फासा टाकला असता वरच्या पृष्ठभागावर मूळ संख्या मिळण्याची संभाव्यता काढण्याची कृती पूर्ण करून लिहा.

कृती:

एक फासा टाकला असता नमुना अवकाश 'S' आहे.

S = `{square}`

∴ n(S) = 6

घटना A: वरच्या पृष्ठभागावर मूळ संख्या मिळणे.

A = `{square}`

∴ n(A) = 3

∴ P(A) = `square/("n"("S"))` ............(सूत्र)

∴ P(A) = `square`


Share
Notifications

Englishहिंदीमराठी


      Forgot password?
Use app×