हिंदी

खालील विषयावर 120 ते 150 शब्दांत निबंध लिहा. मी अनुभवलेला पावसाळ्यातील एक दिवस मुद्दे - तीव्र उन्हाळा - सर्व जण पावसाची वाट बघतात - एक दिवशी दुपारी अचानक सोसाट्याचा वारा

Advertisements
Advertisements

प्रश्न

खालील विषयावर 120 ते 150 शब्दांत निबंध लिहा.

मी अनुभवलेला पावसाळ्यातील एक दिवस

मुद्दे - तीव्र उन्हाळा - सर्व जण पावसाची वाट बघतात - एक दिवशी दुपारी अचानक सोसाट्याचा वारा - विजांचा कडकडाट - जोरदार पाऊस - मातीचा वास - आनंददायी वातावरण - लहान मुलांचे पावसात भिजणे - नोकरदारांची घरी परतण्यासाठी धावपळ - शेतकऱ्यांचा आनंद - पाऊस उघडताच पक्षांचा किलबिलाट - वातावरणातील चैतन्य.

लेखन कौशल
Advertisements

उत्तर

मी अनुभवलेला पावसाळ्यातील एक दिवस

तीव्र उन्हाळ्याच्या तडाख्याने सर्वजण हैराण झाले होते. घामाच्या धारा, तापलेली जमीन आणि कोरडे पडलेले पाण्याचे स्रोत यामुळे निसर्गासह सर्व मानवजातीची काहिली होत होती. अशा वेळी प्रत्येक जण डोळे लावून आकाशाकडे पावसाची वाट बघत होता. चराचर सृष्टी जणू त्या पहिल्या सरीची आतुरतेने प्रतीक्षा करत होती.

एके दिवशी दुपारी अचानक वातावरणात बदल झाला. लख्ख सूर्यप्रकाश असतानाच बघता बघता आभाळ काळ्या ढगांनी भरून आले. सोसाट्याचा वारा सुटला आणि झाडांची पाने गदगदा हलू लागली. पाठोपाठ विजांचा कडकडाट आणि ढगांचा गडगडाट सुरू झाला. काही क्षणातच टपोऱ्या थेंबांचा वर्षाव सुरू झाला आणि पावसाने जोरदार हजेरी लावली. पावसाचा पहिला थेंब तापलेल्या जमिनीवर पडताच मातीचा तो मधुर सुगंध सर्वत्र दरवळला, जो मनाला तृप्त करून गेला.

पाऊस पडू लागताच सर्वत्र आनंददायी वातावरण निर्माण झाले. अंगणात लहान मुले धावत बाहेर आली आणि पावसाच्या पाण्यात भिजण्याचा आनंद घेऊ लागली. कागदाच्या होड्या करून साचलेल्या पाण्यात सोडताना त्यांच्या चेहऱ्यावरील आनंद ओसंडून वाहत होता. दुसरीकडे, कामावरून घरी परतणाऱ्या नोकरदारांची मात्र चांगलीच धावपळ उडाली. छत्र्या आणि रेनकोट असूनही वाऱ्यामुळे ते भिजत होते. बसस्थानकांवर आणि आडोशाला लोकांची गर्दी झाली होती. मात्र, या पावसाने सर्वात जास्त कोणाला आनंद दिला असेल, तर तो म्हणजे बळीराजाला. शेतकऱ्याच्या चेहऱ्यावर समाधानाचे हास्य उमटले होते, कारण हा पाऊस त्यांच्या पिकांसाठी अमृतच होते.

काही वेळाने पावसाचा जोर कमी झाला आणि पाऊस उघडला. पाऊस थांबताच झाडांच्या फांद्यांवर दडलेल्या पक्षांचा किलबिलाट पुन्हा सुरू झाला. झाडांची पाने धुतली गेल्यामुळे ती अधिकच हिरवीगार आणि टवटवीत दिसत होती. रस्ते ओलेचिंब झाले होते आणि वातावरणात एक वेगळाच गारवा आणि चैतन्य पसरले होते. सृष्टीने जणू नवीन साज चढवला होता. निसर्गाचे हे रूप पाहून मन प्रसन्न झाले आणि पावसाळ्यातील तो दिवस माझ्या कायमचा स्मरणात राहिला.

shaalaa.com
  क्या इस प्रश्न या उत्तर में कोई त्रुटि है?

APPEARS IN

Share
Notifications

Englishहिंदीमराठी


      Forgot password?
Use app×