हिंदी
महाराष्ट्र स्टेट बोर्डSSC (Marathi Medium) ७ वीं कक्षा

आकृती अनुसार ताऱ्यांची निर्मिती व जीवनप्रवासासंदर्भात परिच्छेद लिहा. - General Science [सामान्य विज्ञान]

Advertisements
Advertisements

प्रश्न

आकृती अनुसार ताऱ्यांची निर्मिती व जीवनप्रवासासंदर्भात परिच्छेद लिहा.

विस्तार में उत्तर
Advertisements

उत्तर

हे तेजोमेघ वायू आणि धूळांपासून बनलेले आहे आणि ते ताऱ्यांचे जन्मस्थान आहे. आता, या तेजोमेघापासून, विविध प्रकारचे तारे तयार होतात. काही भव्य तारे आहेत ज्यांचा आकार सूर्याच्या आकारापेक्षा खूप मोठा आहे आणि काही लहान तारे आहेत ज्यांचा आकार सूर्याच्या आकारापेक्षा लहान आहे. खूप मोठे, भव्य तारे त्यांचे इंधन लहान ताऱ्यांपेक्षा खूप वेगाने जाळतात आणि काही लाख वर्षेच टिकू शकतात. लहान तारे अनेक अब्ज वर्षे टिकतात कारण ते त्यांचे इंधन खूप हळूहळू जाळतात. ताऱ्याच्या जीवनचक्रात इतर टप्पे.

  1. सूर्यासारखे तारे: हे विशेषतः आकारात सूर्यासारखे असतात परंतु तापमानाच्या बाबतीत बरेच फरक असतात. अल्फा सेंचुरिया, ताऊ सेटी इत्यादी उदाहरणे आहेत.
  2. तांबडा राक्षसी तारा: या ताऱ्यांमध्ये सूर्यासारखा गरम बाह्य थर नसतो, ज्याचे तापमान 3000 अंश सेल्सिअस ते 4000 अंश सेल्सिअस पर्यंत असते, परंतु त्यांचा प्रकाश सूर्यापेक्षा खूप जास्त असतो. ते लाल रंगाचे असतात आणि त्यांचा व्यास सूर्यापेक्षा 10 ते 100 पट असतो.
  3. अतिदीप्त तारा: ते लाल राक्षस तारे आणि अगदी सूर्यापेक्षाही मोठे आणि तेजस्वी असतात. त्यांना विश्वातील जड घटकांचे प्राथमिक स्रोत देखील मानले जाते.
  4. द्विआधारी किंवा जुळे तारे: दोन ताऱ्यांची जोडी ज्यामध्ये एक दुसऱ्याभोवती फिरतो किंवा ते दोन्ही एका सामान्य केंद्राभोवती फिरतात त्याला बायनरी किंवा जुळे तारा म्हणतात. 
  5. परिवर्तनीय तारे: या ताऱ्यांचा आकार आणि तेजस्विता परिवर्तनशील असते, म्हणजेच, जेव्हा ते विस्तारतात किंवा आकुंचन पावतात तेव्हा ते बदलत राहतात. जेव्हा ते विस्तारतात तेव्हा त्यांची चमक कमी होते आणि जेव्हा ते आकुंचन पावतात तेव्हा वाढते. उदाहरण: ध्रुवीय तारा किंवा ध्रुवीय तारा.
shaalaa.com
  क्या इस प्रश्न या उत्तर में कोई त्रुटि है?
अध्याय 20: तारकांच्या दुनियेत - स्वाध्याय [पृष्ठ ११७]

APPEARS IN

बालभारती Samanya Vidnyan Ekatmik [Marathi] Standard 7 Maharashtra State Board
अध्याय 20 तारकांच्या दुनियेत
स्वाध्याय | Q 5. | पृष्ठ ११७
Share
Notifications

Englishहिंदीमराठी


      Forgot password?
Use app×