हिंदी
महाराष्ट्र स्टेट बोर्डएसएससी (मराठी माध्यम) १० वीं कक्षा

खालील एका वस्तूच्या वितरण व्यवसाय साखळीतील कर बीजक I, II, III मधील वस्तू व सेवा कराच्या आकारणीचे गणन करा. GST दर 12% आहे.

Advertisements
Advertisements

प्रश्न

खालील एका वस्तूच्या वितरण व्यवसाय साखळीतील कर बीजक I, II, III मधील वस्तू व सेवा कराच्या आकारणीचे गणन करा. GST दर 12% आहे.

  1. उत्पादकाने, वितरकाने व किरकोळ व्यापाऱ्याने (रिटेलरने) शासनाकडे किती रुपये वस्तू व सेवा कर कोणत्या शीर्षकाखाली भरला हे दाखवणारे विवरणपत्रक तयार करा.
  2. अंतत: ग्राहकास ती वस्तू किती रुपयांना पडेल?
  3. या साखळीतील B2B व B2C बीजके कोणती ते लिहा.
योग
Advertisements

उत्तर

1) उत्पादकाबाबत:

आऊटपुट टॅक्स = 5,000 चे 12%

`= 12/100 xx 5000` = ₹ 600

वितरकाबाबत:

आऊटपुट टॅक्स = 6,000 चे 12%

`= 12/100 xx 6000` = ₹ 720

इनपुट टॅक्स क्रेडिट = ₹ 600

∴ देय GST = आऊटपुट टॅक्स – इनपुट टॅक्स क्रेडिट

= 720 – 600 = ₹ 120

रिटेलरबाबत:

आऊटपुट टॅक्स = 6,500 चे 12%

`= 12/100 xx 6,500` = ₹ 780

इनपुट टॅक्स क्रेडिट = ₹ 720

∴ देय GST = आऊटपुट टॅक्स – इनपुट टॅक्स क्रेडिट

= 780 - 720 = ₹ 60

व्यवसाय साखळीत GST चा भरणा केल्याचे विवरण:

व्यक्ती देय GST देय CGST देय SGST
उत्पादक ₹ 600 ₹ 300 ₹ 300
वितरक ₹ 120 ₹ 60 ₹ 60
रिटेलर ₹ 60 ₹ 30 ₹ 30
एकूण ₹ 780 ₹ 390 ₹ 390

2) ग्राहकासाठी इनपुट टॅक्स = ₹ 780

∴ ग्राहकाला द्यावी लागणारी रक्कम

= करपात्र किंमत + इनपुट टॅक्स

= 6,500 + 780 = ₹ 7,280

∴ अंतत: ग्राहकास ती वस्तू ₹ 7,280 पडेल.

3) B2B = उत्पादक ते वितरक

B2B = वितरक ते रिटेलर

B2C = रिटेलर ते ग्राहक

shaalaa.com
व्यवसाय साखळीतील जी.एस.टी.
  क्या इस प्रश्न या उत्तर में कोई त्रुटि है?
अध्याय 4: अर्थनियोजन - संकीर्ण प्रश्नसंग्रह – 4A [पृष्ठ १११]

APPEARS IN

बालभारती Ganit 1 [Marathi] Standard 10 Maharashtra State Board
अध्याय 4 अर्थनियोजन
संकीर्ण प्रश्नसंग्रह – 4A | Q 10 | पृष्ठ १११

संबंधित प्रश्न

अमीर एंटरप्राइझने चॉकलेट सॉसच्या बाटल्या खरेदी करताना 3800 रुपये जीएसटी भरला आणि त्या अकबरी ब्रदर्सला विकताना 4100 रुपये जीएसटी गोळा केला. मयंक फूड कॉर्नरने अकबरी ब्रदर्सकडून त्या बाटल्या 4500 रुपये जीएसटी देऊन विकत घेतल्या, तर प्रत्येक व्यवहारात देय जीएसटी काढा. त्यावरून प्रत्येकाला भरावा लागणारा केंद्राचा देय कर (CGST) व राज्याचा देय कर (SGST) काढा.


चंदीगढ हे संघराज्य आहे. येथील मलिक गॅस एजन्सीने काही गॅस टाक्या 24,500 रुपयांना खरेदी केल्या व तेथील ग्राहकांना 26,500 रुपयांना विकल्या. या व्यवहारात 5% दराने देय असलेला एकूण जीएसटी काढा व त्यावरून केंद्राचा देय कर (CGST) व संघराज्याचा देय कर (UTGST) काढा. (संघराज्यात SGST ऐवजी UTGST असतो.)


खाली दिलेल्या माहितीवरून एका व्यापाऱ्याचे दुसऱ्या व्यापाऱ्यासाठीचे (B2B) टॅक्स इनव्हॉइस तयार करा.

नाव, पत्ता, तारीख इत्यादी तुमच्या पसंतीनुसार घ्या.

पुरवठादार - नाव, पत्ता, राज्य, GSTIN, बिल क्रमांक व तारीख.

प्राप्तकर्ता - नाव, पत्ता, राज्य GSTIN

वस्तूंचा तपशील:

(१) पेन्सिल बॉक्स 100, HSN 3924, दर ₹ 20, GST 12%

(२) जिग सॉ पझल्स 50, HSN 9503, दर ₹ 100, GST 12%


जीवनावश्यक वस्तूंवरील वस्तू व सेवा कराचा दर ______ आहे.


स्टीलच्या भांड्यांवरील वस्तू व सेवा कराचा दर 18 % आहे, तर त्यांवर राज्य वस्तू सेवा कराचा दर ______ आकारण्यात येतो.


GSTIN मध्ये एकूण ______ अंकाक्षरे असतात.


एका तयार कपड्यांच्या दुकानात 1000 रुपये किमतीच्या ड्रेसवर 5% सूट देऊन उरलेल्या रकमेवर 5% GST लावून तो विकला, तर तो ग्राहकाला किती रुपयांना पडेल?


श्रीमती मल्होत्रा यांनी 85,000 रुपये करपात्र किमतीचे सोलार ऊर्जा संच विकत घेतले व 90,000 रुपयांना विकले. वस्तू व सेवा कराचा दर 5% असल्यास त्यांना या व्यवहारात किती रुपयांची वजावट (ITC) व किती रुपये कर भरावा लागेल?


Z-सिक्युरिटी सर्व्हिसेस देणाऱ्या कंपनीने 64,500 रुपये करपात्र किमतीची सेवा पुरवली. वस्तू सेवा कराचा दर 18% आहे. या सिक्युरिटी सर्व्हिसेस पुरवण्यासाठी कंपनीने लॉन्ड्री सर्व्हिसेस व युनिफॉर्मस् इत्यादी बाबींवर एकूण 1,550 रुपये वस्तू सेवा कर भरला आहे, तर या कंपनीचा (इनपुट टॅक्स क्रेडिट) ICT किती? त्यावरून देय सीजीएसटी व देय एसजीएसटी काढा.


अण्णा पाटील (ठाणे, महाराष्ट्र) यांनी 14,000 रुपये करपात्र किमतीचा एक व्हॅक्युम क्लिनर वसई (मुंबई) येथील एका व्यापाऱ्यास 28% GST दराने विकला. वसईतील व्यापाऱ्याने ग्राहकास तो व्हॅक्युम क्लिनर 16,800 रुपये करपात्र किमतीस विकला, तर या व्यवहारातील खालील किमती काढा.

  1. अण्णा पाटलांनी बनवलेल्या कर बीजकात केंद्राचा व राज्याचा कर किती रुपये दाखवला असेल?
  2. वसईच्या व्यापाऱ्याने ग्राहकास केंद्राचा व राज्याचा किती कर आकारला असेल?
  3. वसईच्या व्यापाऱ्यासाठी शासनाकडे करभरणा करावयाचा केंद्राचा देय कर व राज्याचा देय कर किती येईल ते काढा.

Share
Notifications

Englishहिंदीमराठी


      Forgot password?
Use app×